Àwọn èso márùn-ún àti ẹ̀ka owú ló máa ń fi ewì àdánidá ṣeré ní ìgbà òtútù

Nígbà tí afẹ́fẹ́ tútù bá fẹ́, tí ó ń gbé òtútù àti yìnyín, tí ó ń kan ilẹ̀kùn ìgbà òtútù, ó dàbí pé gbogbo nǹkan ń sun oorun láìdákẹ́. Ní àkókò òtútù yìí, ẹ̀ka owú márùn-ún, bí iwin ní ìgbà òtútù, farahàn pẹ̀lú ẹ̀bùn ìṣẹ̀dá. Pẹ̀lú ìrísí àrà ọ̀tọ̀ rẹ̀, àwọ̀ gbígbóná àti ìrísí rírọ̀, ó ń fi ewì àdánidá onírẹ̀lẹ̀ hàn ní gbogbo igun yàrá náà, ó ń fi ìtara àti ìgbóná ara hàn sí ìgbà òtútù tí ó ṣókùnkùn.
Ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn ní ẹwà àrà ọ̀tọ̀ ti ìṣẹ̀dá. Àwọn èso beri tó dùn tí wọ́n sì yípo ni apá tó ń fà mọ́ra jùlọ nínú gbogbo ewéko òdòdó. Àwọn èso pupa náà dà bí wáìnì pupa tó dùn ní ìgbà òtútù, wọ́n sì ń gbé àyíká ìfẹ́ tó lágbára jáde. Àwọn èso beri yìí wà ní ìṣọ̀kan lórí àwọn ẹ̀ka igi náà, àwọn kan ń rọra tẹ̀, àwọn kan sì ń gbé orí wọn sókè, wọ́n sì ń ṣètò wọn lọ́nà tó wà ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ, bíi pé wọ́n ń sọ ìtàn ìgbà òtútù.
Owú onírun tó rọ̀ tí ó sì rọ̀, gẹ́gẹ́ bí ìkùukùu ní ìgbà òtútù, máa ń tàn yòò láàárín àwọn ẹ̀ka igi náà. Owú funfun náà, tí a fi ìpele díẹ̀ bò lórí ilẹ̀, máa ń rọ̀ débi pé a kò lè ṣàìní láti na ọwọ́ wa kí a sì fọwọ́ kàn án. Ó ní ìyàtọ̀ tó lágbára pẹ̀lú àwọn èso beri aláwọ̀ dúdú, ọ̀kan gbóná, ọ̀kan funfun, ọ̀kan gbóná, ọ̀kan sì rọ̀, ó ń ṣe àfikún ara wọn, ó sì ń ṣe àfihàn àwọn ìrísí onírẹ̀lẹ̀ ní ìgbà òtútù.
Nínú àwọn ohun ọ̀ṣọ́ ayẹyẹ, àwọn ẹ̀ka owú beri oní orí márùn-ún máa ń kó ipa pàtàkì jù. Ní ọdún Kérésìmesì, wọ́n máa ń fi àwọn rìbọ́ọ̀nù pupa àti agogo wúrà ṣe é lọ́ṣọ̀ọ́, wọ́n sì máa ń so ó mọ́ igi Kérésìmesì, èyí sì máa ń fi ẹwà àrà ọ̀tọ̀ kún un. Nígbà ayẹyẹ ìgbà ìrúwé, wọ́n máa ń gbé e sórí tábìlì oúnjẹ, èyí sì máa ń mú kí àwọn ohun èlò oúnjẹ pupa tí wọ́n ń lò fún ayẹyẹ náà pọ̀ sí i, ó sì máa ń mú kí ayẹyẹ náà túbọ̀ lágbára.
Àwọn èso igi márùn-ún àti ẹ̀ka owú, pẹ̀lú ìṣọ̀kan àwọn ohun àdánidá tó ní ọgbọ́n, iṣẹ́ ọwọ́ tó dára, onírúurú ìlò ibi àti ẹwà ayérayé, ló máa ń fi ewì àdánidá ṣeré ní ìgbà òtútù.
ohun ọṣọ ọláńlá ìfẹ́ Àwọn tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣe ìgbéyàwó

 


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-13-2025